Trong suốt cuộc đời của mình, Akira Toriyama đã có một số tác phẩm manga được người hâm mộ đánh giá là hay nhất. Akira Toriyama là họa sĩ truyện tranh huyền thoại của Nhật Bản, người có ảnh hưởng lớn đến ngành công nghiệp manga và anime trong thời kỳ hiện đại. Tin sốc nổi lên là mangaka huyền thoại qua đời ở tuổi 68. Trong suốt sự nghiệp họa sĩ truyện tranh của mình, Akira Toriyama đã cho ra đời nhiều tác phẩm hoành tráng. Dưới đây là những bộ truyện tranh Akira Toriyama hay nhất.
10Ôi!
Manga Akira Toriyama hay nhất đầu tiên là Cowa! Khoảng giữa cuối những năm 1990 là khoảng thời gian khá quan trọng đối với Akira Toriyama. Lúc đó anh vừa đọc xong bộ truyện Dragon Ball. Tuy nhiên, Toriyama Sensei vẫn không muốn tiếp tục câu chuyện. Năm 1997, Toriyama viết truyện tranh Bubul of Demon Village, một bộ truyện ngắn xuất hiện trên Weekly Shonen Jump.
Rõ ràng, phản ứng từ độc giả thật phi thường. Sự nổi tiếng của one-shot này thậm chí còn khiến Toriyama giành được giải thưởng Jump Reader's Cup. Sau khi giành được giải thưởng, Toriyama quyết định phát triển thêm cốt truyện và Shonen Jump sau đó đã chấp nhận đề xuất.
Và kết quả là Toriyama sau đó đã viết lại câu chuyện từ đầu rồi đổi tên thành Cowa! Bản thân câu chuyện tập trung vào cuộc phiêu lưu của một nhân vật tên là Paifu. Khi ngôi làng của họ bị đe dọa bởi một căn bệnh bí ẩn có tên Monster Flu, Paifu và những người bạn của mình, bao gồm một con quỷ tên José và một cô gái loài người tên Arpon, bắt tay vào hành trình tìm thuốc chữa bệnh cho dân làng.